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DIBAJI 

Mkataba huu wa Huduma kwa Mteja ni ahadi ya 

kimaandishi baina ya Ofisi ya Waziri Mkuu, Kazi, 

Vijana, Ajira na Wenye Ulemavu kwa wateja wetu 

tunao wahudumia. Aidha, Mkataba huu 

umeainisha huduma na viwango vya huduma 

zetu ambavyo tunaamini vitakidhi mahitaji na 

matarajio ya wateja.  

  

Mkataba huu unaainisha wajibu wa Ofisi, haki na 

wajibu wa wateja wetu kwa lengo la kuhakikisha 

tunatoa huduma bora kwa wakati. Wateja wana 

haki ya kutoa mrejesho kuhusu huduma 

zinazotolewa kwa kutoa pongezi na maoni au 

malalamiko kwa njia zilizoainishwa katika 

Mkataba huu. Tunaamini kuwa, hatua hiyo 

itasaidia kubaini changamoto za utoaji wa 

huduma na kuzitafutia ufumbuzi na kutoa 

mrejesho. 
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Mwisho, tunaamini kuwa, tutapata ushirikiano 

mzuri kutoka kwa wateja na wadau wetu katika 

kutimiza azma ya mkataba huu, ili kuimarisha 

mahusiano mazuri katika utendaji na utoaji 

huduma na kuleta mafaniko katika sekta pamoja 

na Taifa kwa ujumla.  Ninapenda kutoa wito kwa 

wateja na wadau wote wa OWM-KVAU, 

kuufahamu kwa kina na ufasaha mkataba huu na 

kuutumia ipasavyo kutoa mrejesho kwa huduma 

bora zinazotolewa na zile huduma zinazotolewa 

chini ya viwango vinavyotarajiwa. 

  

 

 

Prof. Jamal A. Katundu  
KATIBU MKUU, OFISI YA WAZIRI MKUU, 

KAZI, VIJANA, AJIRA NA WENYE ULEMAVU  
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1. DIRA, DHIMA NA MAADILI 

 

1.1 Dira 

“Jamii yenye mahusiano mema mahali pa kazi, 

nguvu kazi shindani na Maisha bora” 

 

1.2 Dhima 

“Kukuza fursa za ajira, viwango vya kazi, kinga ya 

jamii, majadiliano ya pamoja”   

          

1.3  Maadili yetu   

Tunaongozwa na kuzingatia maadili na misingi 

ifuatayo: 

Uadilifu: Tutazingatia uaminifu katika kutoa 

huduma kwa wateja na wadau wetu, kwa uwazi 

bila ubaguzi kwa maslahi ya Umma na kuheshimu 

haki za wateja na wadau wetu. 
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Weledi: Tutatoa huduma kwa kuzingatia taaluma, 

viwango, muda na Mpango kazi wa Ofisi ya Waziri 

Mkuu Kazi, Vijana, Ajira na Wenye Ulemavu; 

 

Ushirikiano: Tutatathmini utendaji kazi wa 

pamoja, tutaimarisha utendaji, kufanya kazi kwa 

ufanisi, kujituma na kwa kushirikiana ili kutoa 

huduma kwa ufanisi na uhakika zaidi; 

 Ubunifu: Tunadhamiria kuwa wabunifu 

kuboresha mifumo na michakato ya utoaji 

huduma kwa wateja ili kutoa huduma za viwango 

vya juu, tutakaribisha mawazo na maoni ambayo 

yataimarisha na kuboresha huduma zetu. 

 

   Ubora: Tunadhamiria kutoa huduma yenye ubora 

wa kiwango cha juu kwa wateja wetu. 
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Uwajibikaji: Tutawajibika na kufanya kazi kwa 

kuzingatia sheria, kanuni na taratibu zilizopo ili 

kutoa huduma bora kwa wateja na wadau wetu. 

Uzingatiaji wa Sheria, Kanuni na 

Taratibu:Tunadhamiria kutoa huduma zetu kwa 

kuzingatia Sheria, Kanuni, Taratibu na Miongozo 

iliyopo. 

 

2. MADHUMUNI YA MKATABA  

Madhumuni ya mkataba huu ni kuwajulisha Wateja 

na Wadau wetu kuhusu huduma zinazotolewa 

pamoja na viwango vyake.  Aidha, Mkataba 

umeeleza njia ambazo wateja na wadau wetu 

wanaweza kuzitumia katika kutoa mrejesho wa 

huduma tunazozitoa kwa lengo la kupata mrejesho 

na hivyo kuboresha utoaji wa huduma zetu 

kulingana na mahitaji.  Aidha, Mkataba 

utaiwezesha Ofisi kushugulikia mrejesho 

uliowasilishwa na wateja. 
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3.    WATEJA WETU 

i. Wizara, Mamlaka za Serikali za Mitaa, Idara 

zinazojitegemea, Wakala, Mashirika ya Umma, 

na Taasisi za Serikali; 

ii. Mashirika ya Kimataifa; 

iii. Washirika wa Maendeleo; 

iv. Wafanyabiashara na Wajasiriamali; 

v. Wawekezaji wa Sekta Binafsi; 

vi. Watu waliopo katika Makundi maalumu kama 

walemavu, wazee, vijana, watoto na wengineo; 

vii. Vijana na Asasi za Vijana; 

viii. Vyuo vya Elimu na Ufundi Stadi, Vyuo vya 

Elimu ya Kati na Vyuo Vikuu; 

ix. Vyama vya Wafanyakazi, Wafanyakazi, 

Vyama vya Waajiri, Waajiri na Shirikisho la 

vyama vya wafanyakazi; 

x. Vyombo vya Habari; na 

xi. Jumuiya za Kikanda na Kimataifa. 
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4. HUDUMA ZETU 

i. Sera na Miongozo mbalimbali; 

ii. Usajili na vyeti;  

iii. Elimu, Mafunzo na Ushauri wa kitalaam; 

iv. Vibali mbalimbali; 

v. Mikopo kwa vijana;  

vi. Taarifa mbalimbal za utekelezaji; na 

vii. Huduma nyinginezo.  

 

5. VIWANGO VYA HUDUMA 

5.1 Sera na Miongozo mbalimbali 

i. Tutatoa Sera zilizopo ambazo ni:- 

 Sera ya Taifa ya Huduma na Maendeleo 

kwa Watu wenye Ulemavu ya mwaka 

2004;  

 Sera ya Maendeleo ya Vijana ya mwaka 

2007; 

 Sera ya Taifa ya Ajira ya Mwaka 2008; 

na 
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ii. Tutatoa Miongozo mbalimbali ifuatayo:- 

 Mwongozo wa Taifa wa Utambuzi wa 

Mapema na Afua Stahiki Watoto Wenye 

Ulemavu wa mwaka 2021; 

 Mwongozo wa Utekelezaji, Ujumuishaji 

na Uimarishaji wa Huduma kwa Watu 

wenye ulemavu Tanzania wa mwaka 

2022; 

  Mwongozo wa Utoaji Mikopo kupitia 

mfuko wa Maendeleo ya Vijana wa 

mwaka 2022; 

 Mwongozo wa Utoaji Mafunzo ya Stadi 

za Maisha kwa Vijana walio nje ya shule 

wa mwaka 2009; 

 Mpango Mkakati wa Taifa wa Ajira kwa 

Vijana wa mwaka 2007; 

 Mwongozo wa Mamlaka za Mikoa na 

Halmashauri za Wilaya, Manispaa na 
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Majiji katika kusimamia Kitalu Nyumba 

wa mwaka 2018; 

 Mwongozo wa Kitaifa wa Uanagenzi wa 

Mwaka 2017; 

 Mwongozo wa Ukaguzi mahali pa Kazi  

2020 ; 

 Mwongozo wa uandaaji wa Sera za 

kukuza fursa sawa kwa wote mahali pa 

Kazi 2017; 

 Mwongozo wa Kitaifa wa Mafunzo ya 

Uzoefu Kazini wa mwaka 2017; 

 Mkakati wa Kitaifa wa kutokomeza  

Utokomezaji wa Watoto wa Mwaka 2018-

2020;  

 Mwongozo wa Ukaguzi wa Mwaka 2020;  

 Tangazo la Amri ya Kima cha Chini cha 

Mshahara kwa Sekta Binafsi wa Mwaka 

2022;  
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 Mwongozo wa Maombi ya Vibali kwa Njia 

ya Mtandao wa Mwaka 2021; na 

 Mwongozo wa Sera ya UKIMWI mahala 

pa Kazi wa Mwaka 2020. 

 

5.2  Usajili na cheti  

i. Tutatoa cheti cha usajili wa Mifuko ya 

Lazima na ya Hiari, Wasimamizi wa Mifuko 

na Uwekezaji ndani ya siku kumi na nne 

(14) baada ya kupokea maombi ya usajili; 

ii. Tutatoa cheti cha usajili wa Wakala Binafsi 

wa Huduma za Ajira ndani ya siku 14;  

iii. Tutasajili mikataba ya mabaraza ya 

wafanyakazi ndani ya siku mbili (2) za 

kazi; 

iv. Tutatoa cheti cha usajili wa Vituo vya Kijamii 

vya utengamao ndani ya siku 14 za kazi; 

v. Tutasajili watafutaji wa ajira ndani ya siku 

moja (1); 
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vi. Tutatoa cheti cha usajili wa Chama cha 

Wafanyakazi, Waajiri na Mashirikisho ndani 

ya siku 120;  

vii. Tutasajili Mifuko ya Lazima na ya Hiari, 

Wasimamizi wa Mifuko na Uwekezaji ndani 

ya siku 14 

5.3   Elimu, Mafunzo na Ushauri wa kitalaamu 

i. Tutatoa elimu ya Sheria za kazi kulingana na 

mahitaji na maombi kutoka kwa wadau ndani 

siku saba (7); 

ii. Tutatoa elimu ya Uundaji wa Mabaraza ya 

Wafanyakazi ndani ya siku tatu (3) za kazi; 

iii. Tutatoa Tangazo la majibu ya kujiunga katika 

mafunzo ya uanagenzi kwa vijana ndani ya 

siku 21 za kazi baada ya tarehe ya mwisho ya 

kuwasilisha maombi; 

iv. Tutatoa mafunzo ya ujasiriamali kwa vijana 

ndani ya siku 30; 
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v. Tutatoa mafunzo ya kushindania fursa za ajira 

na uandishi wa nyaraka za kuombea ajira 

ndani ya siku moja (1); 

vi. Tutatoa ushauri wa kitalaam kuhusu ajira 

ndani ya siku moja (1); 

vii. Tutatoa elimu ya kuanzisha na kujiunga na 

vyama vya wafanyakazi ndani ya siku 30; 

viii. Tutatoa elimu ya kuanzisha na kujiunga na 

chama cha waajiri ndani ya siku 30; 

ix. Tutatoa mafunzo ya utengamao na ufundi 

stadi ndani ya siku 30 za kazi 

x. Tutatoa Mkataba kwa ajili ya vyuo kutoa 

mafunzo ya uanagenzi kwa vijana ndani ya 

siku 14 

 

5.4  Vibali mbalimbali 

i)  Tutatoa kibali cha ajira kwa watalaam wa 

kigeni ndani ya siku 14 za kazi; 
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ii) Tutatoa kibali cha Wakala kuunganisha 

mtanzania na fursa ya ajira nje ya nchi ndani 

ya siku saba (7) tangu maombi na nyaraka 

sahihi ziwasilishwe. 

 

5.5  Mikopo kwa vijana 

Tutatoa mikopo isiyozidi milioni hamsini kwa 

vijana ndani ya siku 24 za kazi kwa kila robo 

ya mwaka. 

 

5.6  Taarifa mbalimbali za utekelezaji  

i. Tutatoa taarifa mbalimbali za kiutumishi ndani 

ya siku 14 baada ya robo mwaka kwisha;  

i. Tutatoa taarifa za soko la ajira ndani ya siku 

moja (1); 

ii. Tutatoa taarifa mbalimbali za Waajiri na 

Vyama vya wafanyakazi ndani ya siku 14; 
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iii. Tutatoa taarifa za utekelezaji wa Mpango na 

Bajeti ndani ya siku thelathini (30) kila 

baada ya robo mwaka; 

iv. Tutatoa taarifa za ukaguzi za robo mwaka na 

Mwaka ndani ya siku 20 za kazi baada ya 

robo mwaka na mwaka wa fedha husika 

kukamilika; 

v. Tutatoa majibu ya maswali kutoka vyombo 

vya habari ndani ya siku 1. 

 

5.7  Huduma nyinginezo 

i. Tutapokea simu ya Ofisi ndani ya miito 

mitatu (3); 

ii. Tutakiri kupokea barua na barua pepe ndani 

ya siku moja (1) ya kazi; na 

iii. Tutajibu barua za kawaida ndani ya siku tatu 

(3) za kazi; 

iv. Tutajibu malalamiko dhidi ya Mifuko ya Hifadhi 

za Jamii ndani ya siku tano (5) za kazi; 
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v. Tutajibu malalamiko ya wafanyakazi kuhusu 

mikataba ya ajira na unyanyasaji ndani ya 

siku 21;  

vi. Tutatoa majibu ya malalamiko ya wafanyakazi 

kuhusu kujiunga kwenye Vyama vya 

wafanyakazi ndani ya siku 21; 

vii. Tutatoa barua za majibu ya maombi ya 

kukimbiza mwenge kitaifa ndani ya siku 60 

baada ya tarehe ya mwisho ya kuwasilisha 

maombi; 

viii. Tutatoa majibu ya malalamiko ya Watu wenye 

Ulemavu ambao hawajapata huduma 

mbalimbali ndani ya siku 14 za kazi; 

 

6. WAJIBU WA OFISI 

i. Kutoa huduma kwa kuzingatia viwango 

vilivyoainishwa; 

ii. Kutoa maelezo sahihi kwa lugha nyepesi 

inayoeleweka;  
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iii. Kutoa taarifa kamili kuhusu huduma na 

gharama zake; 

iv. Kupokea maoni ya wateja yanayolenga 

kuboresha huduma zetu: 

v. Kutoa huduma kwa kutumia teknolojia 

inayofaa na pale inapowezekana kutoa 

mbadala; 

vi. Kuheshimu wateja; 

vii. Kutunza siri za wateja;  

viii. Kutoa msaada kwa wateja wenye mahitaji 

maalum na makundi maalum; na 

ix. Kutoa huduma bila upendeleo. 

  

7. HAKI NA WAJIBU WA MTEJA 

 7.1 Haki za Mteja 

Mteja ana haki zifuatazo: - 

i.     Kupata huduma bora kulingana na mahitaji 

yake; 
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ii.     Kuona taarifa zinazomhusu kwa kufuata 

taratibu zilizopo; 

iii.   Kupata taarifa anazozihitaji ambazo ni haki 

yake kuwa nazo; 

iv.     Kuwa na usiri katika masuala yake binafsi; 

v.      Kupata fursa ya kuwasilisha malalamiko 

yake, kutoa maoni na ushauri kuhusiana na 

huduma zinazotolewa na Ofisi ya Waziri 

Mkuu Kazi, Vijana, Ajira na Wenye Ulemavu;    

vi.    Kupata maagizo au maelekezo kwa wakati 

kwa ajili ya utekelezaji; na 

vii. Kupata mrejesho wa malalamiko 

yaliyowasilishwa. 

 

7.2  Wajibu wa Mteja 

i. Kutoa taarifa na takwimu sahihi 

zinazotakiwa kwa wakati muafaka;  

ii. Kuzingatia sheria, kanuni, miongozo na 

taratibu katika kupata huduma; 
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iii. Kuhudhuria mikutano ya kisekta 

inayomuhusu kwa wakati;  

iv. Kufuata maelekezo ya kitaalamu 

yanayotolewa na wataalamu 

v. Kutoa ushirikiano kwa watoa huduma;  

vi. Kuheshimu watoa huduma; 

vii. Kuzingatia muda wa kupatiwa huduma; 

viii. Kujiepusha kutoa rushwa na zawadi kwa 

watoa huduma; na 

ix.   Kuwasilisha malalamiko au madai kwa 

wakati 

 

8.    MREJESHO WA UTOAJI HUDUMA 

Tunakaribisha maoni na mapendekezo kutoka kwa 

wateja wetu kuhusu kazi na huduma tunazozitoa. 

Wateja na Wadau wetu wanaweza kutoa pongezi, 

maoni au malalamiko kutokana na huduma 

wanazopata. Wateja wanaweza kutoa mrejesho 

kwa njia zifuatazo: - Njia ya ana kwa ana, kwa njia 
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ya Posta, Barua Pepe, Simu, kinakilishi na 

mitandao ya kijamii iliyoainishwa katika sehemu ya 

utambulisho na njia za mawasiliano. 

 

9.  UTAMBULISHO NA NJIA ZA MAWASILIANO 

Ofisi ya Waziri Mkuu, Kazi, Vijana, Ajira na Wenye 

Ulemavu (KVAU) ipo Mji wa Serikali, Mtumba, na 

Ofisi za Kazi katika Mikoa yote. Mawasiliano na 

Ofisi yetu yanaweza kufanyika kupitia anuani 

ifuatayo. 

  

Katibu Mkuu, 

Ofisi ya Waziri Mkuu Kazi, Vijana, Ajira na Wenye 

Ulemavu 

Mji wa Serikali, Mtumba, 

Mtaa wa Kazi, 

 S. L. P 2890,     

40411 DODOMA TANZANIA. 

Simu Na:      +255 26 2110877 
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Nukushi Na: +255 26 2112054 

Barua Pepe: ps@kazi.go.tz 

Tovuti:         www.kazi.go.tz 

Instagram: ofisi_ya_waziri_mkuu_kazi  

Face Book: owm _kvau   

Youtube: Kazi Tv 

Twitter: WMKVAW 

Linkdlen: ofisi_ya_waziri_mkuu_kazi 

 

MUDA WA UTOAJI HUDUMA ZETU 

Ofisi zitakuwa wazi Jumatatu – Ijumaa: Saa 1:30 

asubuhi – 09:30 mchana. Tutatoa huduma 

kuanzia saa 3.00 asubuhi mpaka saa 8.30 

mchana.  

(Ofisi hazitakuwa wazi siku ya Jumamosi, 

Jumapili na siku za Sikukuu za Kitaifa) 
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